ผู้เขียน หัวข้อ: การย้ายเข้าทะเบียนบ้าน  (อ่าน 755 ครั้ง)

RedDevils I

• Administrator
  • Hero Member
การย้ายเข้าทะเบียนบ้าน
« เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 12:52:36 PM »
เรื่อง :  การย้ายเข้าทะเบียนบ้าน

คำถาม :  จดทะเบียนสมรสที่ต่างประเทศ และเปลี่ยนนามสกุลเป็นของสามีแล้ว แต่ในบัตรและทะเบียนบ้านยังไม่เปลี่ยน อยากทราบว่า
                    1. ถ้าแม่กับลูกนามสกุลไม่เหมือนกัน จะมีปัญหาเวลาแจ้งชื่อลูกเข้าทะเบียนบ้านหรือไม่คะ (แต่ถ้าดูตามทะเบียนสมรสใช้นามสกุลเดียวกันค่ะ)
                    2. จำเป็นต้องแก้ไขนามสกุลของดิฉันในบัตรและทะเบียนบ้านก่อนหรือไม่คะ
             ขอบคุณค่ะ

ผู้ถาม :  วิภา
วันที่ตั้งคำถาม :  15 กรกฏาคม 2551

คำตอบ :  กรณีจดทะเบียนสมรสแล้ว และใช้ชื่อสกุลตามสามี จะต้องนำหลักฐานการจดทะเบียนสมรส ไปขอแก้ไขชื่อสกุลในทะเบียนบ้านฉบับเจ้าบ้าน
             และขอทำบัตรใหม่ต่อนายทะเบียน ภายใน 60 วันนับแต่วันแก้ไขชื่อสกุล

ผู้ตอบ :  นายสุพจน์ คะนึงหมาย
ติดต่อ สอบถาม แนะนำฯ  pd.tsb.snbt@gmail.com